राज्य शासनाच्या सांस्कृतिक कार्य संचालनालयाच्या वतीने घेण्यात आलेल्या वेगवेगळ्या हौशी राज्यस्तरीय नाट्य स्पर्धेतील पुरस्कार वितरण सोहळा नाशिक येथील महाकवी कालिदास कलामंदिर येथे ५ जुलैला संपन्न झाला. ५४ वी महाराष्ट्र राज्य हौशी मराठी नाट्य स्पर्धा, हिंदी राज्य नाट्य स्पर्धा, संगीत नाट्य स्पर्धा, संस्कृत नाट्य स्पर्धा आणि १२वी बालनाटय़ स्पर्धेतील एकूण १३३ हौशी कलावंतांचा गौरव यावेळी करण्यात आला.
अखिल भारतीय मराठी नाट्य संमेलनाच्या अध्यक्ष, ज्येष्ठ रंगकर्मी फय्याज, सांस्कृतिक कार्य संचालनालयाचे संचालक अजय आंबेकर, आमदार हेमंत टकले, सीमा हिरे, एकनाथ सातपूरकर, सुरेश गायधनी, बाळ नगरकर, रवींद्र रहाणे, अरविंद भवाळकर, सुरेख बेंद्रे, पाठक, अविराज तायडे, नवीन तांबट, सदानंद जोशी, प्रवीण काळाखे, विवेक गरुड, विवेक पाटणकर, रवींद्र ढवळे, कैलास पाटील आदी नाट्यक्षेत्रातील मान्यवरांच्या हस्ते कलावंतांचा गौरव करण्यात आला.
रंगमैत्रतर्फे अभिनंदन!
पुरस्कार वितरण सोहळ्यात सन्मानित झालेल्या खालील सर्व रंगमित्रांचे अभिनंदन!
बालनाटय़ स्पर्धा : अभिनय गुणवत्ता प्रमाणपत्र
१. प्रज्ञा सोये ( रावसाहेब रुपचंद विद्यालय, जळगाव) सांबरी
२. राधिका पाटणूरकर (अखिल भारतीय मराठी नाटय परिषद, शाखा नांदेड) लास्ट बेंच
३. प्रिती शेवंते (संस्कार विद्यालय, बीड) झाडवाली झुंबी
४. जान्हवी उभे (स्नेहललित, पुणे) थेंबाचे टपाल
५. दर्शन अंबोणे (लाल बहादुर विद्यालय, नागपूर) पोस्टर
६. आकाश सोळंके (अखिल भारतीय मराठी नाटय परिषद, शाखा नांदेड) लास्ट बेंच
७. सौरभ राणा (रावसाहेब रुपचंद विद्यालय, जळगाव) सांबरी
८. ओंकार राऊत (संस्कार विद्यालय, बीड) झाडवाली झुंबी
बालनाटय़ स्पर्धा उत्कृष्ट अभिनय रौप्यपदक
९. ओंकार पंडीत (विद्या प्रबोधिनी प्रशाला, नाशिक) म्या बी शंकर हाय
१०. यश सावंत देसाई (फाटक हायस्कुल, रत्नागिरी) स्वातंत्र्य एक प्रश्नचिन्ह
११. वैभव पांचाळ (मूक-बधिर विद्यालय,लातुर) दरवळ आठवणीचा
१२. अनिकेत आकोटकर (डॉ.बाबासाहेब आंबेडडकर विद्यालय, अमरावती) सरणार कधी तम्
१३. श्रेयश वाघधरे (फाटक हायस्कुल, रत्नागिरी) स्वातंत्र्य एक प्रश्नचिन्ह
१४. मधुरा कट्टी (विद्या प्रबोधिनी प्रशाला, नाशिक) म्या बी शंकर हाय
१५. प्रगती शिंदे (नवी मुंबई म्युझिक ऍण्ड ड्रामा सर्कल) जिनी मिनीची गोष्ट
१६. ऐश्वर्या गलगले (लाल बहादुर विद्यालय, नागपूर) पोस्टर
१७. रिध्दी मोरवेकर (अक्षरसिंधू साहित्य कला मंच, सिंधुदूर्ग) क्लोन
१८. फाल्गूनी लांजेवार (डॉ.बाबासाहेब आंबेडडकर विद्यालय, अमरावती) सरणार कधी तम्
नेपथ्य सर्वोत्कृष्ट तृतीय
१९. विजय कोळवणकर (बेस्ट कला आणि क्रीडा मंडळ, मुंबई) हर्दिक आमंत्रण (हौशी मराठी नाटय़ स्पर्धा)
नेपथ्य सर्वोत्कृष्ट द्वितीय
२०. एच.आर. तरवटकर (लाल बहादुर विद्यालय, नागपूर) पोस्टर (बालनाटय़ स्पर्धा)
२१. ओंकार घाटगे (संस्कार ज्योती, सांगली) वक्रतुण्ड (संस्कृत नाटय़ स्पर्धा)
२२. सुनील वणजू (राधाकृष्ण कलामंच, रत्नागिरी) सं.स्वयंवर (संगीत नाटय़ स्पर्धा)
२३. सतिश सांडभोर (आकांक्षा बालरंगभूमी, पुणे) हिजडा (हिंदी नाटय़ स्पर्धा)
२४. सुखदा मराठे (श्री थिएटर्स, गोवा) गुरु (हौशी मराठी नाटय़ स्पर्धा)
नेपथ्य सर्वोत्कृष्ट प्रथम
२५. किर्तीकुमार शेळकर (रावसाहेब रुपचंद विद्यालय, जळगाव) सांबरी (बालनाटय़ स्पर्धा)
२६. वैभव नवसकर (संक्रमण, पुणे) सेतुः (संस्कृत नाटय़ स्पर्धा)
२७. सदानंद गोवेकर (भार्गवी थिएटर) संत सोहिराबानाथ (संगीत नाटय़ स्पर्धा)
२८. विवेक भगत (टाऊन लायब्ररी, वाशी) सारी रात (हिंदी नाटय़ स्पर्धा)
२९. किरण समेळ (लोकहितवादी मंडळ, नाशिक) न हि वैरेन वैरानि (हौशी मराठी नाटय़ स्पर्धा)
प्रकाशयोजना सर्वोत्कृष्ट तृतीय
३०. श्रीकांत भिडे (ध्यास, पुणे) परवाना (हौशी मराठी नाटय़ स्पर्धा)
प्रकाशयोजना सर्वोत्कृष्ट द्वितीय
३१. शेखर मुळ्ये (फाटक हायस्कुल, रत्नागिरी) स्वातंत्र्य एक प्रश्नचिन्ह (बालनाटय़ स्पर्धा)
३२. सिध्दार्थ मानवटकर (ज्ञान विज्ञान वर्धिनी, नागपूर) काबुलीवाला (संस्कृत नाटय़ स्पर्धा)
३३. सुनिल मेस्त्री (टाऊन लायब्ररी, वाशी) सारी रात (हिंदी नाटय़ स्पर्धा)
३४. भूषण देसाई (अखिल भारतीय मराठी नाटय परिषद, ठाणे) मस्तानी (हौशी मराठी नाटय़ स्पर्धा)
प्रकाशयोजना सर्वोत्कृष्ट प्रकाशयोजना
३५. प्रफुल्ल दीक्षित ( विद्या प्रबोधिनी प्रशाला, नाशिक) म्या बी शंकर हाय (बालनाटय़ स्पर्धा)
३६. अनिल कपुरे (संस्कार ज्योती, सांगली) वक्रतुण्ड (संस्कृत नाटय़ स्पर्धा)
३७. मिथुन मिश्रा (नवोदिता,चंद्रपूर) चिंधी बाजार (हिंदी नाटय़ स्पर्धा)
३८. विजय रावळ (लोकहितवादी मंडळ, नाशिक) न हि वैरेन वैरानि (हौशी मराठी नाटय़ स्पर्धा)
रंगभूषा सर्वोत्कृष्ट तृतीय
३९. विजय ढेरे (प्रत्यय हौशी नाटय कला केंद्र, कोल्हापूर) क्राईम ऍन्ड पनिशमेंट (हौशी मराठी नाटय़ स्पर्धा)
रंगभूषा सर्वोत्कृष्ट द्वितीय
४०. प्रभावती बावसकर (रावसाहेब रुपचंद विद्यालय, जळगाव) सांबरी (बालनाटय़ स्पर्धा)
४१. नम्रता इंगळे (संस्कार ज्योती, सांगली) वक्रतुण्ड (संस्कृत नाटय़ स्पर्धा)
४२. नलिनी बनसोड (बोधी फाऊडेशन, नागपूर) कमेला (हिंदी नाटय़ स्पर्धा)
४३. माणिक कानडे (लोकहितवादी मंडळ, नाशिक) न हि वैरेन वैरानि (हौशी मराठी नाटय़ स्पर्धा)
रंगभूषा सर्वोत्कृष्ट प्रथम
४४. हर्षा काणेकर (अक्षरसिंधू साहित्य कला मंच, सिंधुदूर्ग) क्लोन (बालनाटय़ स्पर्धा)
४५. माणिक कानडे (लोकहितवादी मंडळ, नाशिक) तिमिर सम्राट! (संस्कृत नाटय़ स्पर्धा)
४६. माणिक कानडे (नवोदिता,चंद्रपूर) चिंधी बाजार (हिंदी नाटय़ स्पर्धा)
४७. प्रशांत कुलकर्णी (सांस्कृतिक कला मंच, सांगली) एक चादर मैंलीसी (हौशी मराठी नाटय़ स्पर्धा)
वेशभूषा सर्वोत्कृष्ट द्वितीय
४८. जयेश जोशी (विद्या प्रबोधिनी प्रशाला, नाशिक) म्या बी शंकर हाय (बालनाटय़ स्पर्धा)
वेशभूषा सर्वोत्कृष्ट प्रथम
४९. सुधा साळुंके (संस्कार विद्यालय, बीड) झाडवाली झुंबी (बालनाटय़ स्पर्धा)
संगीतसाथ-ऑर्गन सर्वोत्कृष्ट द्वितीय
५०. आदीनाथ पातकर (विघ्नहर्ता सेवा संघ, मुंबई) लावणी भूलली अभंगाला (संगीत नाटय़ स्पर्धा)
संगीतसाथ-ऑर्गन सर्वोत्कृष्ट प्रथम
५१. दत्तराज सुर्लकर (अष्टगंध, गोवा) सं.सौभद्र (संगीत नाटय़ स्पर्धा)
संगीतसाथ-तबला सर्वोत्कृष्ट द्वितीय
५२. प्रथमेश तारळकर (अश्वमेध, कल्याण) गीता गाती ज्ञानेश्वर (संगीत नाटय़ स्पर्धा)
संगीतसाथ-तबला सर्वोत्कृष्ट प्रथम
५३. दत्तराज शेट्ये (अष्टगंध, गोवा) सं.सौभद्र (संगीत नाटय़ स्पर्धा)
संगीत दिग्दर्शक तृतीय
५४. सोनाली बोहरपी-जावळे (अंकूर मानव समाज उत्थान केंद्र, नागपूर) विठाबाई (हौशी मराठी नाटय़ स्पर्धा)
संगीत दिग्दर्शक द्वितीय
५५. अभिजित केळकर (स्नेहललित, पुणे) थेंबाचे टपाल (बालनाटय़ स्पर्धा)
५६. आनंद अत्रे (दीपक मंडळ सांस्कृतिक विभाग, नाशिक) तुक्याची आवली (संगीत नाटय़ स्पर्धा)
५७. आकाश करवंदे (ध्यास, पुणे) परवाना (हौशी मराठी नाटय़ स्पर्धा)
संगीत दिग्दर्शक प्रथम
५८. चंद्रकांत काळे (संस्कार विद्यालय, बीड) झाडवाली झुंबी (बालनाटय़ स्पर्धा)
५९. घनशाम जोशी (परस्पर सहाय्यक, वाघांबे) लावणी भुलली अभंगाला (संगीत नाटय़ स्पर्धा)
६०. निषाद कुलकर्णी / प्रसाद भालेराव (लोकहितवादी मंडळ, नाशिक) न हि वैरेन वैरानि (हौशी मराठी नाटय़ स्पर्धा)
नाट्यलेखन द्वितीय
६१. शेखर मुळे (फाटक हायस्कुल, रत्नागिरी) स्वातंत्र्य एक प्रश्नचिन्ह (बालनाटय़ स्पर्धा)
६२. दुर्गा पारखी (ज्ञान विज्ञान वर्धिनी, नागपूर) काबुलीवाला (संस्कृत नाटय़ स्पर्धा)
६३. पांडूरंग घांग्रेकर (विश्वात्मक जंगली महाराज आश्रम ट्रस्ट, अहमदनगर) सं. स्वर्गहरण (संगीत नाटय़ स्पर्धा)
६४. सलिम शेख (बोधी फाऊडेशन, नागपूर) कमेला (हिंदी नाटय़ स्पर्धा)
नाट्यलेखन प्रथम
६५. सुजित जोशी (विद्या प्रबोधिनी प्रशाला, नाशिक) म्या बी शंकर हाय (बालनाटय़ स्पर्धा)
६६. डॉ. विभा क्षीरसागर (महिला समाज रामनगर, नागपूर) आश्चर्यकरमेव! (संस्कृत नाटय़ स्पर्धा)
६७. महादेव हरमलकर (भार्गवी थिएटर) संत सोहिराबानाथ (संस्कृत नाटय़ स्पर्धा)
६८. भगवान हिरे (लोकहितवादी मंडळ, नाशिक) बदलती करवटे (हिंदी नाटय़ स्पर्धा)
उत्कृष्ट अभिनय रौप्यपदके : संस्कृत नाटय़ स्पर्धा
६९. अंशु सिंग (लोकहितवादी मंडळ, नाशिक) तिमिर सम्राट!
७०. विनय मोडक (ज्ञान विज्ञान वर्धिनी, नागपूर) काबुलीवाला
७१. कल्याणी गोखले (आपला परिवार, नागपूर) उदकशान्ति
७२. भाग्यश्री कुलकर्णी (संस्कृत आणि कोशशास्त्र विभाग डेक्कन कॉलेज, पुणे) कस्ते पन्था: किं ते कर्म
उत्कृष्ट अभिनय रौप्यपदके : संगीत नाटय़ स्पर्धा
७३. डॉ. प्रसाद दांडेकर (पै फंड, रत्नागिरी) सं.शारदा
७४. मंदार आठवले (कलाविकास रंगभूमी नाटयसंस्था, गुहागर) सं.एकच प्याला
७५. गायत्री दीक्षित (विघ्नहर्ता सेवा संघ, मुंबई) लावणी भूलली अभंगाला
७६. रसिका पळ (अष्टगंध, गोवा) सं.सौभद्र
उत्कृष्ट गायन रौप्यपदक : संगीत नाटय़ स्पर्धा
७७. गुरु प्रसाद आचार्य (परस्पर सहाय्यक, वाघांबे) लावणी भूलली अभंगाला
७८. अजिंक्य पोंक्षे (खल्वायन, रत्नागिरी) प्रिती संगम
७९. प्रेरणा दामले (राधाकृष्ण कलामंच, रत्नागिरी) सं.स्वयंवर
८०. सिध्दी बोंद्रे (सहयोग, रत्नागिरी) सं.मत्स्यगंधा
उत्कृष्ट अभिनय रौप्यपदके : हिंदी नाटय़ स्पर्धा
८१. हेमंत पाटील (मूळजी जेठा महाविद्यालय, जळगाव) दास्ताँ
८२. जयेंद्र बगाडे (मुंबई महानगरपालिका क्रीडा भवन,मुंबई) कोर्ट मार्शल
८३. वैशाली पाटील (टाऊन लायब्ररी, वाशी) सारी रात
८४. रोहिणी उईके (नवोदिता, चंद्रपूर) चिंधी बाजार
उत्कृष्ट अभिनय रौप्यपदके : हौशी मराठी नाटय़ स्पर्धा
८५. हेमंत देशपांडे (लोकहितवादी मंडळ, नाशिक) न हि वैरेन वैरानि
८६. दीपक अमोणकर (रुद्रेश्वर, पणजी) महाप्रस्थान
८७. ओमकार तिरोडकर (युटोपिया कम्युनिकेशन्स, मुंबई) ती
८८. गजानन नार्वेकर (श्री थिएटर्स, गोवा) गुरु
८९. आदित्य खेबुडकर (प्रत्यय हौशी नाटय कला केंद्र, कोल्हापूर) क्राईम ऍन्ड पनिशमेंट
९०. अमोल देशमुख (विकास वाचनालय, सोलापूर) इस्कॅलॅवो
९१. शंभू पाटील (ऊर्जा फाऊडेशन, जळगाव) अपूर्णांक
९२. राजेश साने (सांस्कृतिक कला मंच, सांगली) एक चादर मैलीसी
९३. निखील भोर (लोकहितवादी मंडळ, नाशिक) न हि वैरेन वैरानि
९४. रोशन श्रीवास्तव (अंकूर मानव समाज उत्थान केंद्र, नागपूर) विठाबाई
९५. सांची जीवने (अंकूर मानव समाज उत्थान केंद्र, नागपूर) विठाबाई
९६. श्रुती अत्रे (ध्यास, पुणे) परवाना
९७. पूजा वेदविख्यात (लोकहितवादी मंडळ, नाशिक) न हि वैरेन वैरानि
९८. वंदना जीवने (अंकूर मानव समाज उत्थान केंद्र, नागपूर) विठाबाई
९९. मेघा पाथरे (बेस्ट कला आणि क्रीडा मंडळ, मुंबई) हर्दिक आमंत्रण
१००. शिवानी घाटगे (सांस्कृतिक कला मंच, सांगली) एक चादर मैलीसी
१०१. रसिया पडळकर (प्रत्यय हौशी नाटय कला केंद्र, कोल्हापूर) क्राईम ऍन्ड पनिशमेंट
१०२. नुतन धवने (नवोदिता, चंद्रपूर) ध्यानीमनी
१०३. वैशाली जाधव (विघ्नहर्ता सेवा संघ, मुंबई) प्यादी
१०४. प्रज्ञा चवंडे (संकल्प कलामंच, रत्नागिरी) प्यादी
दिग्दर्शन उत्तेजनार्थ
१०५. सुनिता कुलकर्णी (मूक-बधिर विद्यालय, लातुर) दरवळ आठवणीचा (बालनाटय स्पर्धा)
दिग्दर्शन तृतीय
१०६. दिलीप भातडे (फाटक हायस्कुल, रत्नागिरी) स्वातंत्र्य एक प्रश्नचिन्ह (बालनाटय़ स्पर्धा)
१०७. श्रीकांत भिडे (ध्यास, पुणे) परवाना (हौशी मराठी नाटय़ स्पर्धा )
दिग्दर्शन द्वितीय
१०८. सतिश साळुंके (संस्कार विद्यालय, बीड) झाडवाली झुंबी (बालनाटय़ स्पर्धा)
१०९. गुरुप्रसाद कार्लेकर (महाराष्ट्र सेवा संघ, मुलुंड) भगवज्जुकीयम् (संस्कृत स्पर्धा)
११०. संजय गणपुले (राधाकृष्ण कलामंच, रत्नागिरी) सं.स्वयंवर (संगीत स्पर्धा)
१११. सलिम शेख (बोधी फाऊडेशन, नागपूर) कमेला (हिंदी स्पर्धा)
११२. संजय जीवने (अंकूर मानव समाज उत्थान केंद्र, नागपूर) विठाबाई (हौशी मराठी नाटय़ स्पर्धा)
दिग्दर्शन प्रथम
११३. सागर रत्नपारखी (विद्या प्रबोधिनी प्रशाला, नाशिक) म्या बी शंकर हाय (बालनाटय़ स्पर्धा)
११४. अधीश गबाले (संस्कृत प्रगत अध्ययन केंद्र, पुणे) कोsयं राहुल शर्मा (संस्कृत स्पर्धा)
११५. घनशाम जोशी (परस्पर सहाय्यक, वाघांबे) लावणी भूलली अभंगाला (संगीत स्पर्धा)
११६. जयश्री कापसे-गावंड (नवोदिता, चंद्रपूर) चिंधी बाजार (हिंदी स्पर्धा)
११७. मुकुंद कुलकर्णी (लोकहितवादी मंडळ, नाशिक) न हि वैरेन वैरानि (हौशी मराठी नाटय़ स्पर्धा)
नाटय़निर्मिती उत्तेजनार्थ बालनाटय़
११८. लोककल्याण बहुउद्देशीय संस्था, अमरावती (नाटक : तमसो मा ज्योतिर्गमय)
नाटयनिर्मिती तृतीय
११९. फाटक हायस्कूल, रत्नागिरी (नाटक : स्वातंत्र्य एक प्रश्नचिन्ह) बालनाटय़
१२०. ज्ञानविज्ञान वर्धीनी, नागपूर (नाटक : काबुलीवाला) संस्कृत नाटय़ स्पर्धा
१२१. पै फंड, दापोली (नाटक : संगीत शारदा) संगीत नाटय़ स्पर्धा
१२२. टाऊन लायब्ररी, वाशी (नाटक :सारी रात) हिंदी नाटय़ स्पर्धा
१२३. ध्यास, पुणे (नाटक : परवाना) हौशी मराठी नाटय़ स्पर्धा
नाटयनिर्मिती द्वितीय
१२४. संस्कार विद्यालय, बीड (नाटक : झाडवाली झुंबी) बालनाटय़ स्पर्धा
१२५. महिला समाज रामनगर, नागपूर (नाटक : आश्चर्यकरमेव!) संस्कृत स्पर्धा
१२६. परस्पर सहाय्यक मंडळ, वाघांबे (नाटक : लावणी भूलली अभंगाला) संगीत स्पर्धा)
१२७. बोधी फाऊंडेशन, नागपूर (नाटक : कमेला) हिंदी स्पर्धा
१२८. अंकुर मानव समाज उत्थान केंद्र, नागपूर (नाटक : विठाबाई) हौशी मराठी नाटय़ स्पर्धा)
नाटयनिर्मिती प्रथम
१२९. विद्या प्रबोधिनी प्रशाला, नाशिक (नाटक : म्या बी शंकर हाय) बालनाटय़ स्पर्धा
१३०. संस्कृत प्रगत अध्ययन केंद्र, पुणे (कोsयं राहुल शर्मा) संस्कृत स्पर्धा
१३१. राधाकृष्ण कलामंच, रत्नागिरी (नाटक : संगीत स्वयंवर) संगीत स्पर्धा
१३२. नवोदिता, चंद्रपूर (नाटक : चिंधी बाजार) हिंदी स्पर्धा
१३३. लोकहितवादी मंडळ, नाशिक (नाटक : न हि वैरेन वैरानि) हौशी मराठी नाटय़ स्पर्धा
सर्व छायाचित्रे : रुद्रमनी कांबळे